Mức thuế suất thuế TNDN của năm 2021 mới nhất hiện nay là 20%. Khi tính thuế TNDN thì doanh nghiệp sẽ phải áp dụng theo mức thuế suất này.

tháng mười hai 2019

Xử lý trong trường hợp khách hàng không lấy hóa đơn. Trong một số trường hợp đặc biệt như bán xăng dầu. Liệu có phải trường hợp nào; doanh nghiệp bán hàng hóa dịch vụ cũng phải xuất hóa đơn riêng lẻ hay không? Bài viết sau sẽ hướng dẫn giải đáp về những vấn đề trên; dựa trên văn bản pháp luật và thông lệ thuế hiện hành. Cụ thể như sau:

Căn cứ vào điểm b, khoản 7; Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC (Sửa đổi bổ sung điểm b; khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC) về quy định khi lập hoá đơn:

“… Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).
…Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”. Riêng đối với các đơn vị bán lẻ xăng dầu, nếu người mua không yêu cầu lấy hóa đơn, cuối ngày đơn vị phải lập chung một hóa đơn cho tổng doanh thu người mua không lấy hóa đơn phát sinh trong ngày”.

Căn cứ vào quy định nêu trên, với trường hợp bán xăng dầu thì cần xử lý hóa đơn như sau:

Nếu người mua không lấy hóa đơn thì cuối ngày bán hàng, kế toán lập bảng kê và xuất 1 hóa đơn tổng theo bảng kê bán hàng.
Trường hợp đơn vị bán xăng dầu cho khách quen thì dựa trên bên hợp đồng của 2 bên để thỏa thuận và đối chiếu công nợ, bảng kê mà xuất 1 hóa đơn cho cả tháng, hạn chót là ngày cuối cùng của tháng.
Nếu bên bán chậm xuất hóa đơn thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn.


Công văn số 2518/TCT-KK
V/v chính sách thuế
Kính gửi: Chi nhánh Công ty cho thuê tài chính II tại Bình Dương
Trả lời công văn số 07/2013/ALCII-BD ngày 23/12/2013 và công văn số 01/2014/ALCII-BD ngày 8/4/2014 của Chi nhánh Công ty cho thuê tài chính II tại Bình Dương (ALCII) về chính sách thuế đối với hóa đơn GTGT, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Tại Điểm 2.8, Phụ lục 4 hướng dẫn lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ đối với một số trường hợp ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính quy định:
“Tổ chức, cá nhân mua hàng hóa, người bán đã xuất hóa đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hóa không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hóa, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hóa đơn, trên hóa đơn ghi rõ hàng hóa trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT.
Trường hợp người mua là đối tượng không có hóa đơn, khi trả lại hàng hóa, bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hóa, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hóa đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hóa đơn), lý do trả hàng và bên bán thu hồi hóa đơn đã lập.”
Căn cứ vào quy định nêu trên, đối với trường hợp của Chi nhánh Công ty cho thuê tài chính II tại Bình Dương, Cục Thuế tỉnh Bình Dương đã có công văn số 10635/CT-TT&HT ngày 16/8/2011 trả lời cụ thể.
Vấn đề vướng mắc của Chi nhánh Công ty cho thuê tài chính II tại Bình Dương nêu tại công văn số 07/2013/ALCII-BD ngày 23/12/2013 và công văn số 01/2014/ALCII-BD ngày 8/4/2014 là hiện nay, Công ty cổ phần ô tô vận tải Vina Đông Dương đã bỏ địa chỉ kinh doanh và không thực hiện xuất hóa đơn trả lại hàng cho ALCII như cam kết. Đây là vướng mắc giữa hai doanh nghiệp (Chi nhánh Công ty cho thuê tài chính II và Công ty cổ phần ô tô vận tải Vina Đông Dương), do vậy Tổng cục Thuế không có thẩm quyền giải quyết.
Tổng cục Thuế trả lời để Chi nhánh Công ty cho thuê tài chính II tại Bình Dương biết.


MKRdezign

Biểu mẫu liên hệ

Tên

Email *

Thông báo *

Được tạo bởi Blogger.
Javascript DisablePlease Enable Javascript To See All Widget